Đi xe máy trên vỉa hè có bị phạt không?

10:58am - 11/02/2020

Căn cứ Điểm g Khoản 3 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP về xử phạt đối với người điều khiển xe máy đi lên hè phố (vỉa hè) như sau.

1_119970
Ảnh minh hoạ

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ.

3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

g) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định (làn cùng chiều hoặc làn ngược chiều); điều khiển xe đi qua dải phân cách cố định ở giữa hai phần đường xe chạy; điều khiển xe đi trên hè phố, trừ trường hợp điều khiển xe đi qua hè phố để vào nhà;”

Như vậy, căn cứ theo quy định trên, đối với người điều khiển xe máy đi xe lên hè phố (vỉa hè) sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

theo Nghị định số 100CP