Lỗi không thắt dây an toàn bị phạt bao nhiêu theo Nghị định 100?

13:05pm - 02/10/2020

Việc không thắt dây an toàn khi tham gia giao thông bằng phương tiện ôtô là một lỗi vi phạm Luật Giao thông đường bộ và không chỉ xử phạt người lái.

daydaiantoan-cafeautovn-3-1458550881
Người ngồi trên xe ô tô không thắt dây an toàn sẽ bị xử phạt. Ảnh minh họa

Khi tham gia giao thông bằng phương tiện ô tô thì cả người lái lẫn người được chở bằng phương tiện xe máy phải chấp hành đội mũ bảo hiểm thì với ô tô, không chỉ với người trực tiếp lái xe mà ngay cả những người ngồi bên trong xe (tại vị trí có trang bị dây an toàn) cũng bắt buộc phải cài dây an toàn theo đúng quy định của Luật Giao thông đường bộ. Với hành vi không thắt dây an toàn khi tham gia giao thông bằng ô tô được xem là một lỗi vi phạm và có thể bị xử phạt.

Tại khoản 3 Điều 5 của Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt đối với tài xế không thắt dây an toàn khi điều khiển xe chạy trên đường (điểm p), mà còn xử phạt tài xế trong trường hợp: Chở người trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy (điểm q) với mức phạt đối với tài xế trong cả 02 trường hợp nêu trên là 800.000 - 1.000.000 đồng.

Theo khoản 5 Điều 11 của Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định, trong trường hợp người được chở trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy thì chính người đó cũng bị phạt từ 300.000 - 500.000 đồng.

Thu Hà

Tạp chí Giao Thông Tạp chí Giao Thông Tạp chí Giao Thông